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Utangulizi

Taarifa hii ya mapitio ya Tamko la Sera ya Fedha inatathmini mwenendo 
wa utekelezaji wa Sera ya Fedha katika kipindi cha nusu ya kwanza ya 
mwaka wa fedha 2015/16 na kuainisha mwelekeo wa kisera ambao Benki 
Kuu inakusudia kuchukua katika kipindi kilichobakia cha mwaka wa 
fedha 2015/16.

Mwenendo wa Uchumi wa Dunia

Kulingana na taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia iliyotolewa na 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) mwezi Januari 2016, uchumi wa dunia 
ulikua kwa wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2015, ukilinganishwa na wastani 
wa asilimia 3.4 mwaka 2014. Ukuaji wa uchumi wa nchi zilizoendelea 
kiuchumi (advanced economies) umeendelea kuimarika, wakati ukuaji 
wa uchumi wa nchi zinazoibukia kiuchumi na zile zinazoendelea kukua 
(emerging market and developing economies) ukiendelea kukua kwa kasi 
ndogo. Ukuaji wa uchumi wa mataifa yaliyoendelea uliongezeka na kufikia 
asilimia 1.9 mwaka 2015, kutoka asilimia 1.8 mwaka 2014 kutokana na 
kupungua kwa bei za nishati, kuimarika kwa soko la nyumba, na kuwepo 
kwa ukwasi unaowiana na mahitaji ya uchumi kufuatia muendelezo wa 
sera ya kuongeza ukwasi katika mataifa hayo (accommodative monetary 
policy).  Wakati huo huo, uchumi wa mataifa yanayoibukia kiuchumi na 
yale yanayoendelea ulikua kwa wastani wa asilimia 4.0, ukilinganishwa na 
asilimia 4.6, kutokana na kupungua kwa bei za bidhaa na hali ngumu ya 
kifedha duniani (tight global financial conditions).

Uchumi wa dunia unatarajiwa kukua kwa wastani wa asilimia 3.4 mwaka 
2016 ikilinganishwa na wastani wa asilimia 3.1 mwaka 2015. Ukuaji 
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wa uchumi katika nchi zilizoendelea unatarajiwa kuendelea kuimarika 
ukichangiwa na mwenendo mzuri katika sekta ya fedha, kuimarika 
kwa masoko ya nyumba na ajira, kushuka kwa bei za nishati pamoja 
na kuongezeka kwa kipato. Ukuaji wa uchumi katika nchi zinazoibukia 
kiuchumi na zile zinazoendelea unatarajiwa kuongezeka hasa katika nchi 
ya India. Hata hivyo, ukuaji wa uchumi wa China unatarajiwa kupungua 
kutokana na kushuka kwa kasi ya uwekezaji. Ukuaji uchumi wa nchi 
za Afrika zilizoko kusini mwa jangwa la Sahara unatarajiwa kuimarika, 
ingawa ukuaji huo unategemewa kuathiriwa kwa kiasi na kushuka kwa bei 
za bidhaa pamoja na gharama kubwa za ukopaji. 

Mfumuko wa bei kwa baadhi ya nchi zilizoendelea na zinazoibukia 
kiuchumi uliongezeka mwishoni mwa mwaka 2015, baada ya kipindi kirefu 
cha viwango vidogo vya mfumuko wa bei. Mfumuko wa bei uliongezeka 
nchini Marekani, Uingereza, China na nchi wanachama wa Umoja wa 
Ulaya; wakati nchini India mfumuko wa bei umeendelea kubaki chini ya 
sifuri (deflation) kwa kipindi cha miezi kumi na tatu mfululizo,  kutokana 
na kushuka kwa bei za madini, mafuta na nishati, vinywaji, tumbaku, mbao 
na karatasi. Mfumuko wa bei katika nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) uliongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 7.1 mwezi Desemba 
2015, wakati ule wa Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika 
(SADC) ulifikia asilimia 7.4 kutokana hasa na uhaba wa chakula. 

Kwa mujibu wa taarifa ya mwelekeo wa hali ya uchumi wa dunia ya 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) ya mwezi Januari 2016, mfumuko 
wa bei unatarajiwa kuongezeka hadi wastani wa asilimia 1.1 mwaka 
2016, kutoka asilimia 0.3 mwaka 2015 katika nchi zilizoendelea. Katika 
nchi zinazoibukia na zile zinazoendelea, mfumuko wa bei unatarajiwa 
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kuongezeka hadi kufikia wastani wa asilimia 5.6 mwaka 2016 kutoka 
asilimia 5.5 mwaka 2015, hususan kutokana na madhara ya kushuka kwa 
thamani ya sarafu katika nchi hizo.

Mwenendo wa Uchumi wa Tanzania

Tanzania Bara

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2015, uchumi umeendelea 
kuimarika na kukua kwa wastani wa asilimia 6.9 ukilinganishwa na 
matarajio ya ukuaji wa asilimia 7.0 kwa mwaka 2015. Kiwango hiki cha 
ukuaji wa uchumi kimechangiwa kwa kiasi kikubwa na ukuaji wa mikopo 
kwa sekta binafsi, kuongezeka kwa uwekezaji katika sekta ya miundombinu 
pamoja na kuongezeka kwa uwekezaji kwenye utoaji wa huduma za simu 
na intaneti. Hali hii pia ilichangiwa na kuongezeka kwa uwekezaji katika 
sekta ya uzalishaji umeme kulikopelekea kuongezeka kwa uzalishaji wa 
bidhaa za viwandani na huduma nyingine; pamoja na kushuka kwa bei ya 
mafuta katika soko la dunia na kuimarika kwa uchumi wa dunia. 

Mfumuko wa bei uliongezeka kidogo katika nusu ya pili ya mwaka 2015 
kutokana hasa na kupanda kwa bei za vyakula. Mfumuko wa bei ulikuwa 
asilimia 6.8 katika mwaka ulioishia mwezi Desemba 2015, ukilinganishwa 
na asilimia 6.1 kwa mwezi Juni 2015. Wakati huo huo, mfumuko wa bei 
usiojumuisha chakula na nishati (core inflation) uliendelea kubaki katika 
viwango vya chini ya asilimia 2.5 kutokana na hatua mbalimbali za kisera 
zilizochukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania.
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Katika nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2015/16, takwimu za mapato 
yaliyokusanywa na kuhifadhiwa kwenye akaunti za serikali Benki Kuu 
ya Tanzania yalikuwa shilingi bilioni 6,608.3 sawa na asilimia 98.1 ya 
makadirio, kiasi ambacho kilikidhi gharama za matumizi ya kawaida ya 
serikali katika kipindi hicho. Kiasi hicho pia kilikuwa asilimia 29.3 juu 
zaidi ya kiwango kilichokusanywa katika kipindi kama hicho mwaka 
2014/15. Mafanikio makubwa yameonekana katika makusanyo ya mapato 
ya ndani kwa mwezi Novemba na Desemba 2015, ambapo makusanyo 
yalivuka malengo kwa asilimia 3.6 na 6.2, kwa matiririko huo. Matumizi 
ya serikali yalikuwa shilingi bilioni 8,423.6 sawa na asilimia 92.1 ya 
makadirio, ambapo matumizi ya kawaida yalikuwa shilingi bilioni 6,607.2.

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2015, nakisi ya urari wa biashara 
ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje (current account deficit) 
ulipungua kwa asilimia 44.2 na kufikia dola za Kimarekani milioni 
1,161.9 ikilinganishwa na nakisi ya dola za Kimarekani milioni 2,081.1 
iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 2014. Kupungua huko 
kwa nakisi ya urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi 
za nje kulitokana na ongezeko la thamani ya mauzo ya dhahabu, bidhaa 
za viwandani na mapato yatokanayo na utalii na huduma za usafirishaji, 
pamoja na kupungua kwa thamani ya bidhaa zilizoagizwa kutoka nje 
hususan uagizaji wa mafuta, vifaa vya ujenzi na chakula. Akiba ya fedha za 
kigeni ilifikia dola za Kimarekani milioni 4,093.7 mwishoni mwa mwezi 
Desemba 2015, ambazo zinatosheleza uagizaji wa bidhaa na huduma 
kutoka nje ya nchi kwa kipindi cha takriban miezi 4. Aidha, rasilimali 
za fedha za kigeni za mabenki ya biashara zilifikia dola za Kimarekani 
milioni 1,012.1, wakati amana za fedha za kigeni za sekta binafsi katika 
mabenki zilifikia dola za Kimarekani milioni 2,933.1 mwishoni mwa 
mwezi Desemba 2015.
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Deni la nje liliongezeka kwa asilimia 0.1 hadi kufikia dola za Kimarekani 
milioni 15,408.5 mwishoni mwa mwezi Desemba 2015, likilinganishwa 
na dola za Kimarekani milioni 15,395.7 mwishoni mwa mwezi Juni 2015. 
Kati ya deni hilo, asilimia 84.8 ilikuwa ni deni la serikali na taasisi za 
umma. Tathmini ya hivi karibuni ya uhimilivu wa deni la nje inaonesha 
kwamba thamani halisi ya deni la nje ikilinganisha na pato halisi la Taifa 
ilifikia asilimia 20.0 mwishoni mwa mwezi Juni 2015, ambayo ni chini ya 
ukomo uliowekwa kimataifa wa asilimia wa 50.0. Hii inamaanisha kwamba 
deni la nje la Tanzania bado ni himilivu. Deni la ndani liliongezeka kwa 
asilimia 13.2 hadi shilingi bilioni 8,597.0 mwishoni mwa mwezi Desemba 
2015 kutoka shilingi bilioni 7,594.7 mwishoni mwa mwezi Juni 2015. 
Ongezeko hilo lilitokana na uuzaji wa dhamana za Serikali kwa ajili ya 
kugharamia bajeti ya serikali.

Sekta ya kibenki imeendelea kukua ikichangiwa pamoja na mambo 
mengine na uanzishwaji wa taasisi mpya za kifedha ikiwemo Benki ya 
Maendeleo ya Kilimo Tanzania. Takwimu za awali za tathmini ya hali ya 
mabenki yetu zinaonesha kuwa mabenki hayo ni imara na salama, yakiwa 
na mitaji na ukwasi wa kutosha, na pia mikopo chechefu imeendelea 
kupungua. 

Hali ya mfumo wa malipo nchini imeendelea kuimarika chini ya usimamizi 
wa Benki Kuu ya Tanzania, na matumizi yake yameendelea kuongezeka 
kwa kasi. Hali hii imechangiwa kwa kiasi kikubwa na kuendelea kukua 
kwa imani ya matumizi ya teknolojia na intaneti, ambapo matumizi ya simu 
za mkononi kama njia ya kupata huduma za kifedha yamekua kwa kasi na 
hivyo kuipatia Tanzania sifa ya kuwa na ubunifu katika utoaji huduma za 
kifedha kimataifa. Hadi mwishoni mwa mwezi Desemba 2015, idadi ya 
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watumiaji hai wa huduma za kifedha kwa njia ya simu za mkononi (active 
users) ilikuwa milioni 19.0. Aidha, Benki Kuu ya Tanzania imechapisha 
kanuni za uendeshaji wa mifumo ya malipo (Licensing and Approval 
regulations, 2015 na Electronic Money Issuance regulations, 2015) ikiwa 
ni mkakati wa utekelezaji na usimamizi wa Sheria ya Mifumo ya Malipo 
Nchini ya mwaka 2015 (National Payment Systems Act, 2015). 

Benki Kuu ya Tanzania imeimarisha usimamizi na udhibiti wa taasisi 
za fedha kwa kupitia na kutoa muongozo mpya wa namna ya uwekezaji 
rasilimali katika mifuko ya hifadhi ya jamii (Social Security Investment 
Guidelines, 2015); kutoa upya kanuni za mabenki na taasisi za kifedha 
kuhusu mikopo ya nyumba (Banking and Financial Institutions - Mortgage 
Finance -Regulations, 2015); na kanuni za maduka ya fedha za kigeni 
(Bureau de Change Regulations, 2015). Marekebisho haya yalifanywa 
ili kuhusisha maendeleo ya hivi karibuni katika masoko ya fedha; na 
pia kuwezesha Benki Kuu kutekeleza kwa ufanisi zaidi jukumu lake la 
kusimamia masuala yote yanayohusu sekta ya fedha.

Zanzibar

Katika kipindi cha robo tatu za mwanzo za mwaka 2015, Pato la Taifa la 
Zanzibar lilikua kwa asilimia 4.6 likilinganishwa na asilimia 9.1 katika 
kipindi kama hicho mwaka 2014. Mwenendo huu wa ukuaji wa uchumi, 
ulichangiwa na ukuaji katika sekta ya viwanda, fedha na bima, uvuvi na 
shughuli za utalii hususan huduma za malazi na chakula. Mfumuko wa 
bei uliongezeka hadi asilimia 11.7 kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba 
2015 ukilinganishwa na asilimia 3.9 mwezi Juni 2015. Hali hii ilitokana 
na kuongezeka kwa baadhi ya bei za vyakula hasa samaki, mchele, ngano 
na sukari.
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Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2015/16, mapato 
ya ndani ya serikali yalifikia shilingi bilioni 189.8, kiasi ambacho kilikidhi 
gharama za matumizi ya kawaida kwa kipindi hicho. Mapato yote yalikuwa 
sawa na asilimia 89.3 ya makadirio wakati mapato yatokanayo na kodi 
yalikuwa shilingi bilioni 174.6, sawa na asilimia 89.0 ya makadirio. 
Misaada ilifikia kiasi cha shilingi bilioni 14.5 ikilinganishwa na makadirio 
ya shilingi bilioni 2.9. Jumla ya matumizi ilikuwa shilingi bilioni 218.8, 
kati ya hizo matumizi ya kawaida yalikuwa ni shilingi bilioni 183.4. 

Katika kipindi cha Julai hadi Desemba 2015, ziada katika urari wa biashara 
ya bidhaa, huduma na uhamisho mali nchi za nje ilifikia dola za Kimarekani 
milioni 12.2, ikilinganishwa na ziada ya dola za Kimarekani milioni 18.8 
iliyorekodiwa kwa kipindi kama hicho mwaka 2014. Hali hii ilichangiwa 
na kupungua kwa mauzo ya karafuu nchi za nje, pamoja na kupungua kwa 
fedha za kigeni kutoka kwa washirika wa maendeleo, ambazo hazikuweza 
kufidiwa kwa kupungua kwa thamani ya uagizaji mafuta kwa takriban 
asilimia 20.5, kulikotokana na kushuka kwa bei ya mafuta kwenye soko 
la dunia.

Utekelezaji wa Malengo ya Sera ya Fedha ya Mwaka 2015/16

Malengo ya Sera ya Fedha

Ili kufikia malengo ya serikali ya uchumi jumla, Benki Kuu imeendelea 
kutekeleza sera ya fedha inayolenga kutimiza malengo yafuatayo:
i.  Ukuaji wa wastani wa fedha taslimu usiozidi asilimia 13.4;
ii.  Ukuaji wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) usiozidi asilimia 16.0;
iii.  Ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi wa asilimia 19.3; na
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iv.  Kuwa na akiba ya fedha za kigeni inayotosha kuagiza bidhaa na 
huduma kutoka nje ya nchi kwa kipindi kisichopungua miezi minne.

Utekelezaji wa Sera ya Fedha kwa Kipindi cha Nusu ya Kwanza ya Mwa-
ka 2015/16

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2015/16, hali 
ya ukwasi kwa ujumla katika mabenki ilikuwa ya kuridhisha licha ya 
kuwepo kwa vipindi vichache vya upungufu. Hali ya upungufu wa ukwasi 
ilijitokeza zaidi mwanzoni mwa mwaka wa fedha kufuatia matumizi 
madogo ya serikali, pamoja na matokeo ya hatua mbalimbali za sera ya 
fedha zilizochukuliwa na Benki Kuu katika robo ya mwisho ya mwaka 
2014/15 ili kudhibiti matarajio ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei na 
athari za kushuka kwa thamani ya shilingi ya Tanzania. Kutokana na hali 
hii, riba katika soko la fedha baina ya mabenki iliongezeka na kufikia 
wastani wa asilimia 29.98 mwezi Julai 2015 kutoka asilimia 17.99 mwezi 
Juni 2015.

Hali ya ukwasi ilianza kuimarika mwezi Agosti 2015, kutokana na 
kuongezeka kwa matumizi ya serikali. Viwango vya riba katika soko la 
fedha baina ya mabenki vilipungua na baadaye kupanda tena kuanzia 
mwezi Oktoba 2015, kufuatia kuongezeka kwa fedha zilizoko nje ya 
mabenki kulikochangiwa zaidi na shughuli za uchaguzi mkuu. Fedha 
zilizoko nje ya mabenki ziliongezeka zaidi katika miezi ya Novemba na 
Desemba 2015 kutokana na ongezeko la mahitaji ya msimu wa sikukuu 
za mwisho wa mwaka. Hata hivyo, viwango vya riba katika soko la fedha 
viliendelea kuwa vya wastani kwani mabenki yalikuwa na ukwasi wa 
kutosha uliotokana na serikali kufanya malipo makubwa katika kipindi 
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hicho. Aidha, hali ya ukwasi kwa baadhi ya mabenki ilipungua katika wiki 
ya mwisho ya mwezi Desemba 2015 kufuatia msimu wa malipo ya kodi 
ya mapato. Katika kukabiliana na hali ya upungufu wa ukwasi, baadhi ya 
mabenki yalikopa Benki Kuu kupitia madirisha yake ya ukwasi.

Ukuaji wa ujazi wa fedha na mikopo kwa sekta binafsi ulibaki ndani ya 
malengo. Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa wastani 
wa asilimia 18.0 kwa mwaka ulioishia mwezi Desemba 2015, sawa na 
makadirio katika kipindi hicho, wakati mikopo kwa sekta binafsi ilikua 
kwa asilimia 24.8, ikilinganishwa  na makadirio ya asilimia 24.0. 

Thamani ya shilingi iliyoporomoka katika robo ya mwisho ya mwaka wa 
fedha 2014/15 ilianza kuimarika mwezi Agosti 2015 kufuatia matokeo 
ya hatua zilizochukuliwa na Benki Kuu ya Tanzania. Kuporomoka kwa 
thamani ya shilingi katika robo ya mwisho ya mwaka 2014/15 kulitokana 
na sababu mbalimbali zikiwemo kuimarika kwa dola ya Kimarekani, 
kulikoambatana na kuchelewa kwa upatikanaji wa fedha za kigeni kwa 
ajili ya bajeti ya serikali pamoja na mapato madogo ya fedha za kigeni 
yatokanayo na mauzo ya mazao ya biashara, na hivyo kusababisha 
kuongezeka kwa biashara ya maoteo kwenye ubadilishaji wa shilingi na 
dola ya Marekani (speculative tendencies).

Matarajio ya Uchumi

Uchumi unatarajiwa kuendelea kukua kwa kasi ya juu ukichangiwa zaidi 
na uwekezaji katika miundombinu; kuongezeka kwa shughuli za ujenzi 
katika sekta binafsi na ya umma; ukuaji katika sekta ya viwanda kutokana 
na upatikanaji wa umeme wa uhakika unaochangiwa na kuendelea 
kuongezeka kwa vyanzo vya uzalishaji umeme; kushuka kwa bei ya 
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mafuta duniani; ukuaji wa mikopo kwa sekta binafsi; pamoja na kuimarika 
kwa uchumi wa nchi zilizoendelea. Pamoja na hayo, uboreshaji wa utoaji 
wa huduma za kifedha, hasa huduma za malipo kupitia simu za mkononi 
utaendelea kusaidia ukuaji wa shughuli za uchumi mpana. 

Mfumuko wa bei unatarajiwa kuwa wa wastani na kubakia katika tarakimu 
moja katika miezi ijayo, kufuatia upatikanaji mzuri wa chakula unaotokana 
na mvua za vuli, pamoja na bei ndogo ya mafuta nchini inayotokana na 
kushuka kwa bei ya mafuta katika soko la dunia na kupungua kwa kasi 
ya kushuka kwa thamani ya shilingi. Pia, kuendelea kutekeleza sera 
madhubuti ya fedha na usimamizi mzuri wa matumizi na mapato ya 
serikali kutasaidia kupunguza kasi ya mfumuko wa bei. Aidha, ipo hatari 
ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei kutokana na upungufu wa mavuno 
ya mazao ya chakula uliojitokeza kwa baadhi ya nchi jirani. 

Urari wa biashara ya bidhaa, huduma na uhamisho mali na nchi za nje 
unatarajiwa kuimarika zaidi ukichangiwa na ongezeko la thamani ya 
mauzo ya bidhaa za viwandani nje ya nchi pamoja na mapato yatokanayo 
na utalii, pamoja na kushuka kwa thamani ya uagizaji wa mafuta kufuatia 
kushuka kwa bei ya mafuta katika soko la dunia. Sambamba na hali hiyo, 
inatarajiwa kwamba thamani ya Shilingi dhidi ya dola ya Marekani itabaki 
tulivu zaidi katika miezi ijayo.

Sekta ya kibenki inatarajiwa kuendelea kuimarika kukichangiwa zaidi 
na jitihada zinazoendelezwa na Benki Kuu ya Tanzania za kuboresha 
usimamizi wa taasisi za fedha nchini. Pia, Benki Kuu ya Tanzania 
itaendelea kuboresha mfumo wa malipo nchini ambao ni salama ili 
kudumisha utulivu wa sekta ya fedha nchini na kuboresha masoko ya 
fedha kwa manufaa ya uchumi kwa ujumla.
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Mwenendo wa Sera ya Fedha katika Nusu ya Pili ya 2015/16

Benki Kuu itaendelea kutekeleza sera madhubuti ya fedha kwa kutumia 
zana mbalimbali za sera ya fedha ili kuhakikisha kwamba mahitaji ya 
ukwasi kwa ajili ya shughuli za kiuchumi yanafikiwa bila ya kuchochea 
mfumuko wa bei. Katika juhudi za kuongeza ufanisi wa soko na utulivu wa 
viwango vya riba katika soko la fedha, Benki Kuu itaimarisha upatikanaji 
wa taarifa mbalimbali muhimu za kimasoko kati yake na mabenki ya 
biashara ili yaweze kusimamia kwa makini mahitaji yake ya ukwasi. 
Wakati huo huo, Benki Kuu ipo katika hatua za awali za maandalizi ya 
kutumia riba za muda mfupi (short-term interest rate) kama nyenzo kuu ya 
kusimamia utekelezaji wa sera ya fedha, sambamba na juhudi za kuoanisha 
(harmonization) sera za fedha baina ya nchi wanachama wa Jumuia ya 
Afrika Mashariki.

Hitimisho

Katika kipindi cha nusu ya kwanza ya mwaka wa fedha 2015/16, Benki 
Kuu ilitekeleza sera madhubuti ya fedha ili kudhibiti kasi ya ongezeko 
la mfumuko wa bei kutokana na kupanda kwa bei za vyakula na kasi ya 
kushuka kwa thamani ya shilingi. Katika kipindi hicho, ukuaji wa ujazi wa 
fedha na mikopo kwa sekta binafsi ulibakia ndani ya malengo. 

Ukuaji wa uchumi umeendelea kuimarika  na mfumuko wa bei ukibaki 
ndani ya kiwango cha tarakimu moja. Uchumi unatarajiwa kuendelea kukua 
kwa kasi nzuri, ukichangiwa zaidi na uwekezaji katika miundombinu, 
kuendelea kukua kwa shughuli za ujenzi katika sekta binafsi na ya umma, 
ukuaji katika sekta ya viwanda, kushuka kwa bei ya mafuta katika soko la 
dunia, pamoja na matarajio ya kuimarika kwa uchumi wa dunia. Mfumuko 
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wa bei unatarajiwa kubaki katika viwango vya tarakimu moja hasa 
kutokana na kushuka kwa bei ya nishati, utulivu katika kasi ya kushuka 
kwa thamani ya shilingi, pamoja na sera madhubuti ya fedha na usimamizi 
thabiti wa matumizi na mapato ya serikali. Urari wa biashara ya bidhaa, 
huduma na uhamisho mali na nchi za nje unatarajiwa kuimarika zaidi 
kutokana na kuongezeka kwa mapato yatokanayo na shughuli za utalii, 
mauzo ya bidhaa za viwandani nje ya nchi, mapato yatokanayo na huduma 
za usafirishaji, pamoja na kushuka kwa bei ya mafuta duniani.

Benki Kuu ya Tanzania itaendelea kuchukua tahadhari dhidi ya athari za 
upungufu wa mavuno ya mazao ya chakula kwa baadhi ya nchi jirani, ili 
kudhibiti hatari ya kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Kwa kuzingatia 
hili, Benki Kuu imejizatiti na ipo tayari kuchukua hatua za ziada za kisera 
ili kuhakikisha kwamba mfumuko wa bei unaendelea kuwa tulivu.

Benki Kuu ya Tanzania inaendelea kuboresha utendaji wa soko la fedha 
kwa kuimarisha mawasiliano baina yake na wadau wa soko la fedha, 
pamoja na kuimarisha usimamizi katika sekta ya mabenki. Wakati huo huo, 
juhudi zinafanyika ili kuboresha mfumo wa sera ya fedha unaotarajiwa 
kuwezesha Benki Kuu ya Tanzania kufikia malengo yake kirahisi. 
Kutokana na matokeo mazuri ya utekelezaji wa sera ya fedha katika nusu 
ya kwanza ya mwaka 2015/16, ni matarajio ya Benki Kuu kuwa malengo 
ya Sera ya Fedha kwa mwaka 2015/16 yatafikiwa. 
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